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Tafsiri ya misamiati 

Ukanda wa Pekee wa Kiuchumi – maana yake ni ukanda wa baharini uliofafanuliwa chini 

ya kifungu cha 7 cha Sheria ya Bahari ya mwaka1989. 

Shughuli Haramu za Baharini – maana yake ni matukio yanayotokea au shughuli 

zinazofanywa katika eneo la bahari au kandokando mwa bahari zinazotishia usalama wa 

maisha, mazingira ya baharini na ustawi wa kijamii na uchumi wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

Maji ya Ndani – ina maana sawa na ilivyoelezwa chini ya kifungu cha 303 cha Sheria ya 

Usafirishaji wa Meli za Kibiashara, 2003; Aidha, inajumuisha maji ya ndani yaliyopo katika 

maziwa na mito iliyopo upande wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Maji ya Pwani – maana yake ni maeneo yote ya bahari ambayo yako upande wa nchi kavu 

mwa Bahari ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Kupunguza – maana yake ni hatua ya kupunguza madhara ya shughuli haramu baharini. 

Shughuli haramu za bahari – maana yake ni shughuli zinazofanyika baharini kinyume cha 

Sheria. 

Miliki ya Bahari – maana yake ni ukanda wa baharini uliofafanuliwa chini ya kifungu cha 3 

cha Sheria ya Bahari ya mwaka 1989 inayohusu eneo halali la bahari linalomilikiwa na 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
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Dibaji 

Tanzania ni nchi ambayo iko katika mwambao wenye rasilimali nyingi za baharini katika 
ukanda wa pwani ambazo zinahitaji ulinzi dhidi ya shughuli haramu za baharini kwa maslahi 
ya taifa. Ili kuimarisha usalama wa baharini ulinzi wa rasilimali za baharini Serikali imefanya 
juhudi kadhaa ikiwa ni pamoja na kuanzisha Kamati ya Taifa ya Usalama wa Baharini, Timu 
za Wakala mbalimbali na pia kutia saini na kuridhia mikataba ya kikanda na kimataifa. Kwa 
miaka mingi shughuli haramu za baharini zimeendelea kuripotiwa katika eneo la bahari na 
maji ya ndani ikiwa ni pamoja na uharamia, biashara ya madawa ya kulevya, biashara ya 
binadamu, utoroshaji wa maliasili na uvuvi haramu. 

 
Kuendelea kufanyika kwa shughuli hizo ni kwa sababu ya kukosekana kwa mwongozo 
madhubuti wa kuzuia na kukabiliana na shughuli haramu za baharini ambao unaainisha 
wajibu na majukumu ya vyombo vinavyohusika na udhibiti, ulinzi na usalama katika eneo la 
bahari na maji ya ndani. Kutokana na kukosekana kwa mfumo au utaratibu wa kujitosheleza 
wa uratibu, shughuli nyingi haramu za baharini katika eneo la bahari hazijashughulikiwa 
ipasavyo hivyo kuhatarisha usalama wa taifa na kusababisha upotevu wa rasilimali za bahari 
na kudhoofisha juhudi za kitaifa za kupunguza umaskini. 

 
Kutokana na kuendelea kutokea kwa shughuli haramu za baharini katika eneo la bahari la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kushirikiana na Serikali ya Japan, Shirika la 
Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UNDP) na Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya Kupambana na 
Uhalifu wa Dawa za Kulevya (UNODC) imeandaa Mwongozo huu wa Kitaifa wa Kukabiliana 
na Shughuli Haramu za Baharini ili kuimarisha uratibu, udhibiti na usalama katika eneo la 
bahari na maji ya ndani ya nchi (maziwa na mito). 

 

Mwongozo huu umeandaliwa kushughulikia mahitaji ya sasa na kubainisha taasisi 
zinazohusika na uratibu, udhibiti na usalama katika eneo la bahari na maji ya ndani na 
unaainisha majukumu ya kilataasisi, utaratibu wa kubadilishana habari na kutoa tathmini ya 
utendaji na mapitio ya mwongozo huu. 

 
 
 

Dkt. John A. K. Jingu 
KATIBU MKUU 

OFISI YA WAZIRI MKUU 
(SERA, BUNGE NA URATIBU) 
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1. TANGULIZI 
 

1.1 Eneo la Bahari 

 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni nchi ya Afrika Mashariki inayopatikana kando ya 

ukingo wa magharibi mwa Bahari ya Hindi na Eneo lake Pekee la Kiuchumi lina urefu wa 

zaidi ya kilomita za mraba 240,000, kati ya latitudo 4o 40' 42''K na 7o 12' 39.1'' K na 

longitudo 38o 32' 15.5''M na 43o 16' 56.1''M. Pia, Tanzania ina jumla ya eneo la maji ya 

ndani ambalo lina ukubwa wa kilomita za mraba 62,000 linalojumuisha vyanzo vinne vya 

maji vya Ziwa Victoria, Nyasa, Tanganyika na Rukwa. Rasilimali hizi hutoa fursa za 

uwekezaji katika uvuvi mdogo mdogo na uvuvi wa bahari kuu, nishati mbadala, 

bioteknolojia ya baharini, uchimbaji wa bahari kuu, uvunaji wa chumvi, utafutaji wa 

rasilimali za mafuta na gesi baharini, shughuli za ufugaji wa bahari ikiwa ni pamoja na 

samaki na ufugaji wa mwani baharini na pwani, utalii, meli na usafiri wa baharini 

ikijumuisha miundombinu na huduma zinazohusiana. 

Ndani ya ukanda wa pekee wa kiuchumi, mataifa yanadai haki ya kutumia eneo la bahari 

kwa madhumuni ya kushiriki katika uvuvi endelevu, uchunguzi na utafiti wa rasilimali za 

baharini na matumizi endelevu ya bahari, kuhifadhi na kusimamia maliasili hai na zisizo 

hai za maji yaliyo karibu na chini ya bahari. Shughuli zingine zinazofanyika katika eneo 

pekee la kiuchumi ni kuzilinda rasilimali zinazoweza kurejeshwa nje ya nchi kutokana na 

mawimbi, mikondo, na upepo. Kama nchi iliyopo ukanda wa Pwani, Tanzania ina 

mamlaka kamili juu ya eneo lake la bahari na maji ya ndani. 

Ili kuwa na usalama na ulinzi wa mazingira ya baharini katika eneo la bahari na maji ya 

maji ya ndani na kuimarisha ulinzi wa rasilimali za baharini kwa matumizi endelevu ya 

kitaifa, Serikali inahitaji uwezo wa kukabiliana moja kwa moja na vitendo vya kihalifu 

baharini. Mara zote katika kushugulikia maswala haya yanajumumisha vyombo vingi ili 

kupata ufanisi katika utekelezaji wa ulinzi na usalama wa baharini na unachangiwa zaidi 

na mifumo ya jumla ya uratibu wa kitaifa yenye mwingiliano wa majukumu. Shughuli 

haramu za baharini mara nyingi hujumuisha mamlaka ya vyombo vingi. Hivyo, kuunda 

njia za kutegemewa za mawasiliano na uratibu wa hatua kati ya taasisi ni muhimu kwa 

ajili ya kukabiliana na shughuli haramu za majini hususani kwenye maziwa na bahari. 

Suluhisho za muda mrefu za changamoto zinazohusiana na shughuli haramu za baharini 

hazipo katika nyanja moja. Katika mazingira ya baharini yanayozidi kuwa na mitandao 

yenye sura nyingi jitihada za pamoja za Serikali zinahitajika ili kukabiliana na suala hili. 

Kuanzisha Kikosi cha kuhamasisha kupiga vita dhidi ya shughuli haramu za baharini ni 

mbinu muhimu ya kukabiliana na matukio haramu baharini. 

Madhumuni ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni kuanzisha na 

kuimarisha utaratibu mpana na wa kina wa kusimamia shughuli za usalama wa baharini 

ili kuimarisha kwa haraka na kuzuia matukio ya uvuvi haramu, yasiyoripotiwa na 

yasiyodhibitiwa, ajali za baharini zisizotabirika, matukio ya uchafuzi wa baharini, 

magendo, na usafirishaji haramu. 
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1.2 Matarajio ya mwongozo 

Mwongozo huu umeandaliwa kwa kuzingatia matarajio kuhusu kukabiliana na shughuli 

haramu za baharini katika mazingira ya eneo la bahari la kitaifa na maji ya ndani kwa 

miaka mitatu ijayo kama ifuatavyo:- 

 
(a) Tanzania itaendelea kupambana na wahalifu wa ndani, kikanda na watu binafsi 

na vikundi vya wahalifu ambao wako tayari kuhatarisha matumizi ya eneo la 

bahari kama njia ya kusafirisha nyenzo haramu zinazohusiana na shughuli 

haramu za kawaida zilizotajwa. 

(b) Kuwepo kwa maliasili nyingi nchini Tanzania zikiwemo samaki, wanyamapori 

na mazao ya misitu zitaendelea kuvutia shughuli haramu katika eneo la bahari. 

(c) Eneo la kijiografia la Tanzania linaifanya nchi kukabiliwa na vitisho vya ugaidi 

kutoka baharini na uharamia na usafirishaji haramu wa binadamu pamoja na 

magendo ya wahamiaji kama njia ya kupitia. 

(d) Utamaduni wa upashanaji habari utaendelezwa ndani ya nchi, kimataifa, na 

mashirika yote ya kimataifa yanayoshiriki katika eneo hili ambayo yanahitaji 

kufanya kazi pamoja ili kukabiliana na shughuli haramu za baharini. 

(e) Kanuni na Taratibu za Uendeshaji na utekelezaji wa mwongozo zitatayarishwa 

na kutumika. 

(f) Sheria ya Kitaifa ya Utafutaji na Uokoaji itatungwa ili kuwezesha utayarishaji wa 

Mpango wa Kitaifa wa Utafutaji na Uokoaji ambao utasaidia katika kuongeza 

utayari na mwitikio wa mahitaji ya utafutaji na uokoaji nchini. 

(g) Rasilimali za kutosha zitawekwa kwa ajili ya utekelezaji wa mwongozo na kila 

chombo/taasisi inayohusika. 

(h) Tathmini ya mahitaji ya mafunzo itafanywa na programu ya mafunzo 

itatayarishwa na kutekelezwa kwa ajili ya utekelezaji bora wa mwongozo huu. 

(i) Sera na sheria husika zitapitiwa upya na kuhuishwa ili kuwezesha utekelezaji 

wa mwongozo huu. 

(j) Mkakati wa Kitaifa wa Usalama wa Baharini utaandaliwa. 
 

2. MAONO, UPEO NA LENGO LA MWONGOZO 
 

2.1 Maono 

Kukuza uratibu baina ya taasisi katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuelekea maji 

salama, ulinzi na mazingira bora ya bahari na maji ya ndani. 

 

2.2 Upeo 

Mwongozo huu unazingatia usalama wa majini ya ndani, ulinzi wa mazingira na matumizi 

haramu katika maji hayo. 
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2.3 Malengo na maeneo ya kipaumbele 

2.3.1 Lengo Kuu 

Lengo kuu ni kuweka mfumo madhubuti wa uratibu wa vyombo vya Serikali 

vinavyohusika na udhibiti, ulinzi na usalama wakati wa kushughulikia shughuli haramu 

za baharini katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Malengo mahususi ni kama ifuatavyo:- 
 

(a) Kuimarisha matumizi bora ya rasilimali na taasisi zinazowajibika za Serikali 

zinazoshiriki kukabiliana na shughuli haramu za baharini kwa kuunganisha 

rasilimali kwa lengo la kutumia rasilimali hizo ili kupata matokeo bora zaidi. 

(b) Kuweka utaratibu wa uratibu wa kitaasisi wa kushughulikia shughuli haramu za 

baharini nchini. 

(c) Kuimarisha upashanaji wa habari au mfumo wa utoaji taarifa kuhusu shughuli 

haramu za baharini katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

(d) Kusaidia hatua za utekelezaji wa mikataba inayotumika ya kikanda na 

kimataifa iliyosainiwa au kuridhiwa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

2.3.2 Maeneo ya kipaumbele 

Maeneo ya kipaumbele ya mwongozo huu ni kama ifuatavyo: - 

(a) Kukomesha na kuzuia Tanzania kuwa njia ya kuingiza na kutoa mihadarati. 

(b) Kuzuia biashara ya nyara za Serikali. 

(c) Kuzuia Tanzania isitumike kama njia ya kusafirishia wahamiaji haramu na 
kupiga vita biashara haramu ya binadamu. 

(d) Kuzuia na kukomesha uingiaji wa bidhaa zisizo na kiwango au usafirishaji wa 
bidhaa hizo. 

(e) Kukabiliana na ajali za majini ndani ya ukanda wa Tanzania. 

(f) Kulinda Bandari za Tanzania dhidi ya matishio ya usalama. 

(g) Kuzuia na kukabiliana na uvuvi haramu katika ukanda maalum wa kiuchumi wa 
Tanzania. 

(h) Kulinda shughuli za utafiti na uchimbaji wa mafuta na gesi asilia. 

3. SHUGHULI HARAMU KATIKA UKANDA WA BAHARI NA MAJI YA NDANI 

 
3.1 Shughuli haramu zinazofanyika 

Tanzania inakabiliwa na kundi kubwa la shughuli haramu zinazotokana na watendaji 

mbalimbali katika eneo la bahari na maji ya ndani. Shughuli haramu za kawaida za 

baharini zinazoikabili Tanzania ni pamoja na biashara ya dawa za kulevya, uvuvi haramu 

usioripotiwa usiodhibitiwa, biashara haramu ya binadamu/usafirishaji wa wahamiaji 

haramu, utoroshaji wa maliasili (wanyamapori, misitu na gesi asilia), uchafuzi wa bahari 

na uharibifu wa mazingira, uhalifu wa mtandaoni, uhalifu unaohusiana na vitambulisho, 

dawa za kulevya, ajali za baharini na vitisho vya usalama dhidi ya bandari. Kwa 
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kuzingatia eneo la kijiografia la eneo la bahari ya Tanzania na maji ya ndani, shughuli 

nyingi haramu za baharini zilizotajwa hapo juu zinaweza kuainishwa kama uhalifu wa 

kupangwa wa kimataifa. 

3.2 Kupunguza shughuli haramu bahari na maji ya ndani 

Ili kulinda, kukabili na kupunguza shughuli haramu, vyombo/taasisi husika zitazingatia 

yafuatayo:- 

(a) Kuimarisha ufuatiliaji, udhibiti na doria katika eneo la bahari. 

(b) Kukuza ufahamu wa usalama wa bahari na kubadilishana habari. 

(c) Kuimarisha hatua za udhibiti (uchunguzi wa vyombo na vyeti, utoaji wa leseni, 
utoaji wa vibali, nk). 

(d) Kujenga uwezo kupitia ajira na mafunzo ya wafanyakazi katika wakala au 
taasisi husika. 

(e) Kufanya mazoezi ya pamoja ya nadharia na vitendo. 

(f) Kuimarisha taratibu za kukamata na kuwafungulia mashtaka wahalifu katika 
mahakama za sheria zenye mamlaka ya kushughulikia na kuamua masuala ya 
baharini. 

 

4. URATIBU 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania itatumia uwezo wake kuchukua hatua 

jumuishi katika wigo wa kupambana na shughuli haramu za baharini. Uratibu chini ya 

mwongozo huu unazingatia sera, sheria, weledi, upashanaji habari na uwajibikaji wa 

pamoja. Uratibu wa kazi za kukabiliana na shughuli haramu katika bahari na maji ya 

ndani utafanyika kama ifuatavyo:- 

4.1 Sera na Sheria 

Sera na sheria za kitaifa pamoja na mikataba ya kikanda na Kimataifa itatoa mwongozo 

wa utekelezaji wa mfumo huu. Orodha yenye baadhi ya vipengele vya Sera za Kitaifa, 

Sheria na Mikataba ya Kimataifa ipo kwenye Kiambatisho Na. 1. 

4.2 Kubadilishana habari na uzoefu 

Kubadilishana habari ni msingi bora wa uratibu. Kuanzisha na kuendelea na utaratibu 

rasmi wa kubadilishana habari ni muhimu kwa mashirika na taasisi za umma na 

kimataifa. 

Kituo cha Kupokea na Kutoa habari kwa madhumuni ya mwongozo huu kitaanzishwa. 

Kituo kitakuwa na taratibu zake za kuwasilisha taarifa kwa taasisi na wakala husika wa 

utendaji kazi kwa ajili ya kuzitolea majibu. Kituo hiki kitakuwa katika Kituo cha Uratibu wa 

Uokoaji Majini kilichopo Dar es Salaam (MRCC) na kitafanya kazi kwa karibu na Kituo 

cha Ufuatiliaji wa Uvuvi (FMC) ambacho kinawajibika kwa kufuata mahitaji yote ya kutoa 

taarifa za meli za uvuvi, mfumo wa ufuatiliaji wa meli na uthibitishaji wa hati za takwimu 

kwa mashirika ya kikanda ya usimamizi wa uvuvi. 
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4.3 Shughuli za pamoja 

Shughuli za pamoja kama hitajio linapotokea zitakuwa ni kipengele muhimu cha 

utekelezaji wa mwongozo huu. Operesheni hizi zitaendeshwa na Taasisi tofauti kulingana 

na Taarifa zilizopokelewa na majibu yanayohitajika. 

Uratibu wa shughuli za usalama na kuzuia uchafuzi utakuwa chini ya Wakala wa Meli 

Tanzania (TASAC) na shughuli za uratibu zitajumuisha utafutaji na uokoaji, usalama wa 

meli na bandari, ulinzi wa mazingira ya baharini, kugundua na kukabiliana na umwagikaji 

wa mafuta (chini ya Mpango wa Kitaifa wa Dharura wa Kumwagika kwa Mafuta ya 

Baharini), uokoaji na matibabu kwenye meli na ununuzi wa vifaa na mitambo ya 

mawasiliano baharini. 

Fedha za mafuta kwa ajili ya shughuli za pamoja za baharini na majini kwa ajili ya 

kukabiliana na shughuli haramu za baharini zitatengwa kwenye bajeti ya Ofisi ya Waziri 

Mkuu. Mafuta kwa ajili ya shughuli hizo yatahifadhiwa chini ya mipango maalum na 

Wakala wa Manunuzi ya Umma Serikalini (GPSA) na yatapatikana kwa matumizi wakati 

wote. Ofisi ya Waziri Mkuu itaandaa taratibu za upatikanaji wa mafuta hayo kwa wakati 

kwa vyombo husika vinavyofanya operesheni zinazohusiana na kukabiliana na shughuli 

haramu za baharini. 

 

4.4 Mazoezi ya pamoja 

Mazoezi ya Taasisi na Wakala mbalimbali yataendeshwa na mashirika yanayoshiriki ili 

kupima kiwango cha kujiandaa na kukabiliana na shughuli haramu za kitaifa na kimataifa. 

Mazoezi haya yanaweza kuwa ya mezani au ya vitendo ambayo yatafanywa kila mwaka 

na miaka miwili mtawalia. 

Ofisi ya Waziri Mkuu itaratibu mazoezi hayo kwa kushirikiana na Wizara na Taasisi 

zinazohusiana na shughuli za bahari na maziwa makuu na zitatengenezwa taratibu na 

kanuni za uendeshaji (SOP) zinazoelezea jinsi mazoezi yatakavyofanyika. 

Rasilimali fedha zinazohitajika kutekeleza mazoezi ya taasisi na wakala mbalimbali 

zitatolewa na mamlaka za kitaifa au mashirika yanayohusika na usafiri wa baharini, 

bandari, huduma za misitu, mafuta na gesi, uvuvi wa bahari kuu, na udhibiti na uhalifu wa 

madawa ya kulevya. 

4.5 Mkakati wa Taifa wa Usalama wa Baharini 

Mkakati wa Taifa wa Usalama wa Baharini utakapoandaliwa utatoa mwongozo zaidi juu 

ya utekelezaji wa mfumo huu. Mkakati huo utaakisi masilahi ya kitaifa ya usalama wa 

baharini na udhaifu wake na kuweka malengo ya pamoja na kufafanua hatua zinazolenga 

kuelekeza matumizi ya njia zote zilizopo ili kutimiza malengo hayo. 

 

5. USIMAMIZI WA MWONGOZO 

 
5.1 Msimamizi mkuu 

 
Ofisi ya Waziri Mkuu itakuwa msimamizi wa mwongozo na itatoa maelekezo ya jumla 

kuhusu utekelezaji kwa kuzingatia mapendekezo ya Kamati ya Taifa ya Usimamizi na 



6  

 
 
 

kushirikisha Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kwa maeneo yanayohitaji utendaji wa 

pamoja. 

Kamati ya Taifa ya Usimamizi wa Mwongozo itajumuisha Katibu Mkuu - Ofisi ya Makamu 

wa Rais, Katibu Mkuu - Ofisi ya Rais TAMISEMI, Katibu Mkuu - Ofisi ya Waziri Mkuu, 

Makatibu Wakuu wa Wizara zenye dhamana na Ulinzi, Mambo ya Nje, Mambo ya Ndani, 

Fedha, Usafiri wa Baharini/Uchukuzi, Sheria na Masuala ya Katiba, Serikali za Mitaa, 

Uvuvi, Utalii, na Maliasili kutoka Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (JMT). 

Kamati itaongozwa na Katibu Mkuu - Ofisi ya Waziri Mkuu na itapokea taarifa za tathmini 

kutoka kwenye Kamati ya Taifa ya Usalama wa Baharini (NMSC) kupitia kwa Katibu 

Mkuu Wizara yenye dhamana ya Usafiri wa Majini mara mbili kwa mwaka kwa ajili ya 

kuzingatiwa mwongozo wa utekelezaji wa muundo huu ili uweze kufikia malengo yake. 

Fedha kwa ajili ya shughuli zinazohusiana na utekelezaji wa mwongozo huu zitatengwa 

katika bajeti ya Ofisi ya Waziri Mkuu. Fedha hizo zitatumika kwa ajili ya utekelezaji wa 

shughuli za kiutawala zinazohitajika ikijumuisha kuwezesha mikutano ya Kamati ya Taifa 

ya Usimamizi wa Mwomgozo na utoaji wa maelekezo na maagizo ya jumla juu ya 

utekelezaji wa mwongozo. 

5.2 Majukumu na Wajibu wa Kamati yaTaifa ya Usalama wa Baharini 

 
Kamati ya Taifa ya Usalama wa Baharini itakuwa na majukumu yafuatayo chini ya 
mwongozo huu; - 

 

(a) Kuweka mahitaji kwa ajili ya kujitathmini kwa vyombo vinavyoshiriki ili kupima 
mafanikio ya malengo ya mwongozo huu. 

(b) Kupokea na kukagua taarifa za kujitathmini kutoka kwa vyombo vinavyoshiriki. 

(c) Kutathmini ya utekelezaji wa mwongozo huu itatolewa kila baada ya miezi sita 
ili kubaini mafanikio ya malengo yake kwa kuzingatia taarifa za utekelezaji 
kutoka katika taasisi zinazoshiriki katika utekelezaji wa mwongozo huu. 

(d) Kuwasilisha taarifa kupitia kwa Katibu Mkuu wa Wizara yenye dhamana ya 
Usafiri wa Majini tathmini zenye mapendekezo kwa Kamati ya Taifa ya 
Usimamizi wa Mwongozo huu. 

(e) Kufanya mapitio ya mwongozo huu kila baada ya miaka mitatu na kuwasilisha 
taarifa kwa Katibu Mkuu wa Wizara yenye dhamana ya Usafiri wa Majini. 
Taarifa hiyo itatoa mapendekezo kwa Kamati ya Taifa ya Usimamizi wa 
Mwongozo. 

(f) Kuandaa Kanuni na Taratibu za Uendeshaji zinazoelezea jinsi operesheni za 
pamoja zitakavyofanyika. 

5.3 Wajibu na majukumu ya vyombo vingine 

 
Katika kutekeleza mwongozo huu, wajibu na majukumu yatakayotekelezwa na taasisi na 

wakala husika kwa kuzingatia majukumu yao ni kama ifuatavyo: 
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5.3.1 Shirika la Wakala wa Meli Tanzania na Kituo cha Kupashana Habari 

 
(a) Kuandaa mipango ya awali ya kujiandaa na kukabiliana na shughuli haramu za 

baharini na kuhakikisha kuwa taarifa za kijasusi zinapokelewa kama 
zilizofafanuliwa katika kifungu cha 3 zinazingatiwa na Kituo cha Kupashana 
Habari. 

(b) Kuandaa na Kusimamia matukio ya kila robo mwaka ya shughuli zilizoratibiwa 
na Wakala. Matukio haya ya uratibu yanapaswa kuhusisha miongoni mwa 
mambo mengine mapitio ya shughuli zilizofanyika katika robo iliyopita, shughuli 
zilizopangwa za robo ijayo, matukio yanayotarajiwa ya ngazi ya kitaifa katika 
robo ijayo, na kupokea taarifa kutoka kwa mashirika au taasisi zinazoshiriki 
katika utekelezaji wa mwongozo huu. 

(c) Kuandaa Kanuni na Taratibu za Uendeshaji ambazo zinasimamia taratibu za 
utoaji wa taarifa. 

(d) Kukusanya taarifa za kijasusi za baharini na takwimu kutoka katika vyanzo 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na mashirika yanayohusika na utekelezaji wa 
mwongozo huu. 

(e) Kuchambua na kusambaza taarifa na takwimu zilizopokelewa kutoka kwenye 
vyanzo mbalimbal vya kuaminika kwa Wakala husika wa utendaji kwa ajili ya 
kukabili na kuchukua hatua na kumfahamisha msimamizi wa mwongozo huu 
kama inavyofaa. 

(f) Kutunza daftari (Taarifa) za shughuli haramu za baharini zinazofanyika nchini. 

(g) Kuwezesha tathmini ya utendaji kazi za mwongozo kupitia Kamati ya Taifa ya 
Usalama wa Baharini na kuwasilisha taarifa za tathmini kwa Wizara yenye 
dhamana ya usafiri wa baharini. 

(h) Kusaidia mipango ya uhamasishaji wa rasilimali kwa ajili ya utekelezaji 
endelevu wa mwongozo. 

(i) Kufanya tathmini ya utekelezaji wa shughuli za mwongozo kwa kuzingatia 
mahitaji ya tathmini ya Kamati ya Taifa ya Usalama wa Baharini ili kubaini 
mafanikio ya malengo ya mwongozo na kuwasilisha ripoti ya tathmini kwenye 
Kamati hiyo. 

 

5.3.2 Mashirika ya Utekelezaji wa Sheria ya Bahari 

 
Mashirika yanayohusika na utekelezaji wa Sheria ya Bahari yameorodheshwa katika 

Kiambatisho Na. 2. Mashirika hayo yatakuwa na majukumu yafuatayo: 

(a) Kutoa taarifa muhimu kwa wakati kwa Kituo cha Kupashana Habari kwa mujibu 
wa Kanuni na Taratibu za Uendeshaji. 

(b) Kutoa Maafisa wa Uhusiano kwa Kituo kama inavyohitajika. 

(c) Kuchukua hatua za kukabili kutokana na taarifa zilizopokelewa kutoka kwenye 
Kituo cha Kupashana Habari. 

(d) Kutunza mali na vifaa vya kukabiliana na hali hiyo na kuweka rasilimali watu ya 
kutosha katika hali inayoendelea ya utayari wa kukabiliana na shughuli haramu 
za baharini. 



8  

 
 
 

(e) Kufanya tathmini ya shughuli za mwongozo kwa kuzingatia mahitaji ya tathmini 
ya Kamati ya Taifa ya Usalama wa Baharini ili kubaini mafanikio ya malengo ya 
mwongozo na kuwasilisha taarifa ya tathmini kwenye Kamati hiyo. 

(f) Kulinda eneo la uhalifu au tukio na kuhakikisha ulinzi na usalama wa timu 
unakuewepo wakati wote wa shughuli. 

(g) Kufanya upekuzi na ukamataji kwa mujibu wa sheria zinazotumika. 

(h) Kukamata na kuhoji watuhumiwa na kurekodi taarifa za watuhumiwa na 
mashahidi. 

(i) Kukusanya majalada ya kesi na kuyawasilisha kwenye Ofisi ya Mkurugenzi wa 
Mashtaka (DPP) kwa ajili ya maamuzi. 

5.3.3 Mashirika mengine yanayoshiriki 
 

Mashirika mengine yanayotekeleza shughuli zake katika katika ukanda wa bahari na maziwa 
makuu (Kiambatisho Na. 3) yatakuwa na majukumu yafuatayo:- 

 

(a) Kutoa taarifa muhimu zinazohusika kwa wakati kwenye Kituo cha 
Kubadilishana Taarifa kwa mujibu wa Kanuni na Taratibu za Uendeshaji. 

 

(b) Kutoa Maafisa wa Uhusiano kwenye Kituo cha Kupashana Habari kama 
inavyohitajika. 

(c) Kuunga mkono na kushiriki katika hatua za kukabiliana na uhalifu na vyombo 
vya kutekeleza sheria kutokana na taarifa au ombi lililowasilishwa kwenye Kituo 
kama inavyofaa. 

(d) Kufanya tathmini ya shughuli za mwongozo kwa kuzingatia mahitaji ya tathmini 
ya Kamati ya Taifa ya Usalama Baharini ili kubaini mafanikio ya malengo ya 
mwongozo na kuwasilisha taarifa kwenye Kamati hiyo. 

(e) Kusaidia mipango ya uhamasishaji wa upatikanaji wa rasilimali kwa ajili ya 
utekelezaji bora na endelevu wa mwongozo huu 



 

OFISI YA WAZIRI 
MKUU 

KAMATI YA UONGOZI 

NGAZI YA JUU 

WIZARA YENYE DHAMANA 

YA UCHUKUZI 

SHIRIKA LA MAWAKALA 

WA MELI TANZANIA 

(TASAC) 

MUUNDO WA USIMAMIZI  WA MWONGOZO 
 
 

 

 

 

 

 
 

KAMATI YA TAIFA YA 
USALAMA WA 

BAHARI 

 

 
VYOMBO VYA SHERIA 

 

RIPOTI YA TATHMINI YA 

 

 

TISS 

 RDSC  
 
 

TPA TMA DSFA MLF TFS 
 
 
 

ISC ya Mkoa 

9 

DPP NPS 

HABARI YA MARITIME INT 

KUSHIRIKISHA 

HABARI/MRCC 

CHA KITUO 

TRA IMMI DCEA POLISI 

WANAMAJI 

JESHI LA 
WANAMAJI 
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6.3 Maandalizi ya Kanuni na Taratibu za Uendeshaji 

 
Kamati ya Taifa ya Usalama wa Baharini itahakikisha uwepo wa Kanuni na Taratibu 
za Uendeshaji kwa ajili ya kufanyiwa tathmini na uhakiki wa mwongozo huu. 
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6. UFUATILIAJI, TATHMINI NA MAPITIO YA MWONGOZO 

 
6.1 Ufuatiliaji na Tathmini 

 
Ufuatiliaji na tathmini utatumika kutathmini utekelezaji wa mwongozo kwa lengo la 

kuboresha usimamizi wa matokeo na athari. Madhumuni ya ufuatiliaji yatakuwa ni 

kubaini iwapo uratibu na mpango kazi unaotarajiwa umefikiwa ili hatua zichukuliwe 

kurekebisha kasoro hizo haraka iwezekanavyo. 

 

Tathmini ya mwongozo huu itafanywa ili kupima kama matokeo yaliyotarajiwa 

yalipatikana ikiwa matokeo mengine yasiyotarajiwa yatazingatiwa na kama 

mwongozo huu ulitoa mchango wa maana, thabiti wa kudumu na kwa gharama 

nafuu kwa kutumia mbinu ya uratibu wa pamoja na michakato ya maendeleo ya 

kitaifa. 

Ufuatiliaji wa mwongozo huu utaendelea kufanyika kwa kutumia Kamati ya Kitaifa 

ya Usalama wa Baharini wakati tathmini ya mfumo huu itafanywa na Kamati hiyo 

baada ya kupokea taarifa za kujitathmini za wakala binafsi. Tathmini hiyo itafanyika 

kila baada ya miezi sita na taarifa yake kuwasilishwa kwenye Kamati ya Taifa ya 

Usimamizi wa Mwongozo huu. Taarifa hiyo itazingatia mambo yafuatayo: 

(a) Kuweka malengo yanayokusudiwa kufikiwa na mwongozo huu. 

(b) Kutathmini ni kwa kiasi gani malengo hayo yanafikiwa. 

(c) Kutathmini ikiwa malengo hayo yanafaa kuendelea kutumika na kiwango 

ambacho yanaweza kufikiwa zaidi kupitia uratibu wa pamoja ulioimarishwa 

zaidi. 

6.2 Mapitio ya Mwongozo 

 
Mwongozo huu utapitiwa upya na Kamati ya Taifa ya Usalama wa Baharini kila 

baada ya miaka mitatu au kama hitajio linapotokea kabla ya mwisho wa miaka 

mitatu kufuatia matukio muhimu. Madhumuni ya uhakiki huo ni kuhakikisha kuwa 

malengo ya mwongozo huu yanafikiwa na kufanyiwa mapitio kwa wakati kwa 

kuzingatia mipango ya maendeleo ya taifa, kikanda na kimataifa. 

Taarifa ya mapitio yenye mapendekezo itawasilishwa na Kamati ya Taifa ya 

Usalama Baharini kupitia kwa Katibu Mkuu wa Wizara yenye dhamana ya usafiri wa 

majini ili yawasilishwe kwenye Kamati ya Taifa ya Usimamizi wa Mwongozo huu 

kwa ajili ya kuzingatiwa. Mapendekezo hayo yatajumuishwa katika taarifa ya 

mapitio ya mwongozo yataamuliwa na Kamati ya Taifa ya Usalama Baharini na 

kuidhinishwa na Kamati ya Taifa ya Usimamizi wa Mwongozo. 
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Kiambatisho cha 1: Orodha ya vyenzo zinazohusika kwa utekelezaji wa 

mwongozo 

(a) Sera ya Taifa ya Utalii ya mwaka 1999. 

(b) Sera ya Taifa ya Wanyamapori ya mwaka 2007. 

(c) Sera ya Taifa ya Misitu ya 1998. 

(d) Sera ya Taifa ya Uvuvi ya mwaka 2015. 

(e) Sera ya Taifa ya Mazingira ya mwaka 1997. 

(f) Sera ya Taifa ya Menejimenti ya Maafa ya mwaka 2004. 

(g) Sera ya Taifa ya Usafiri ya 2003. 

(h) Sera ya Usalama wa Taifa ya 2008. 

(i) Sheria ya Petroli namba 21 ya mwaka 2015. 

(j) Sheria ya Uhifadhi wa Wanyamapori Namba 5 ya 2009. 

(k) Sheria ya Misitu Na.14 ya 2002. 

(l) Sheria ya Uhamiaji Sura ya 54 RE 2016. 

(m) Sheria ya Usimamizi wa Forodha ya Afrika Mashariki ya mwaka 2004 na 

Kanuni zake za 2010. 

(n) Sheria ya Wakala wa Meli Tanzania namba 14 ya mwaka 2017 na Kanuni 

ya Udhibiti wa Jimbo la Bandari ya mwaka 2019. 

(o) Sheria ya Usafirishaji Meli kwa Wafanyabiashara namba 21 ya mwaka 

2003 na Kanuni zake. 

(p) Sheria ya Usafiri wa Majini Na. 5 ya mwaka 2006. 

(q) Sheria ya Mamlaka ya Bandari Tanzania namba 17 ya mwaka 2004. 

(r) Sheria ya Ulinzi wa Taifa namba 24 ya mwaka 1966. 

(s) Sheria ya Nishati ya Atomiki Na. 7 ya 2003. 

(t) Sheria ya Kitaifa ya Huduma za Mashtaka, Sura ya 430 RE 2019. 

(u) Sheria ya Uchumi wa Eneo la Pekee (EEZ) namba 3 ya mwaka 1989. 

(v) Sheria ya Usimamizi na Maendeleo ya Uvuvi wa Bahari Kuu, Sura ya 388 

RE ya 2020 na Kanuni zake za 2021 

(w) Sheria ya Uvuvi namba 22 ya mwaka 2003 na kanuni zake za mwaka 

2009. 

(x) Sheria ya Usimamizi wa Mazingira namba 20 ya mwaka 2004. 
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(y) Sheria ya Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka, Namba 2 ya mwaka 2010. 

(z) Sheria ya Dawa za Kulevya na Kuzuia Dawa za Kulevya, Namba 9 ya 

mwaka 2009 na marekebisho yake ya mwaka 2011 na 2019. 

(aa) Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya, namba 5 ya 

mwaka 2015 na marekebisho yake ya mwaka 2017. 

(bb) Sheria ya Kuzuia Usafirishaji Haramu wa Binadamu namba 6 ya mwaka 

2008. 

(cc) Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai Sura ya 20 RE 2019. 

(dd) Sheria ya Usalama wa Taifa Sura ya 47 RE 2002. 

(ee) Sheria ya Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, 2019. 

(ff) Mkataba wa Kikanda wa Bandari (PSMA), 2009. 

(gg) Mkataba wa Ardhi oevu zenye Umuhimu wa Kimataifa hasa kama 

Makazi ya Ndege wa Majini (Mkataba wa RAMSAR, 1971). 

(hh) Mkataba wa biashara ya kimataifa ya spishi zilizo hatarini kutoweka za 

Mimea na Fauna (1973). 

(ii) Mpango wa Kimataifa wa Utekelezaji wa kukabiliana na uvuvi wa IUU 

(IPOA –IUU, 2001). 

(jj) Mkataba wa Cape Town kuhusu usalama wa Meli za Uvuvi, (CTA 2012). 

(kk) Mkataba wa Kimataifa wa Viwango vya Mafunzo, Uidhinishaji na 

Utunzaji wa Mifugo ya Uvuvi (STCW-F ya 1995). 

(ll) Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Sheria ya Bahari (UNCLOS ya 1982). 

(mm) Mkataba wa Umoja wa Mataifa dhidi ya Uhalifu uliopangwa wa 

Kimataifa, 2000. 
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(e) Wizara ya Mambo ya Ndani – Idara ya Uhamiaji. 

(f) Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) – Forodha. 

(g) Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya (DCEA). 

 
Kiambatisho cha 3: Orodha ya Wizara, Idara, Taasisi na Mashirika Mengine 

yanayoshiriki katika utekelezaji 

(a) Wizara ya Mifugo na Uvuvi – Idara ya Uvuvi. 

(b) Shirika la Wakala wa Meli Tanzania (TASAC). 

(c) Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari ya Kina (DSFA). 

(d) Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA). 

(e) Huduma za Misitu Tanzania (TFS). 

(f) Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA). 

(g) Kamati za Usalama za Mikoa na Wilaya. 

 
 

 

Kiambatisho cha 2: Orodha ya Wizara, Idara, na Taasisi Zinazohusika katika 

Utekelezaji wa Sheria za Baharini 

(a) Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania - Kamandi ya Jeshi la Wanamaji. 

(b) Jeshi la Polisi Tanzania – Polisi Wanamaji. 

(c) Idara ya Usalama Tanzania (TISS). 

(d) Huduma za Kitaifa za Mashtaka (NPS). 
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Kiambatisho cha 4: Mpango Kazi wa Utekelezaji wa Mwongozo 

 
S/N Shughuli Mhusika Muda 

01 Kupitia sera na sheria zinazohusu utekelezaji wa 
Mwongozo wa Kitaifa wa Uratibu wa Kukabiliana na 
Shughuli Haramu za Baharini katika Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. (Rejea 4.1) 

Wizara mbalimbali zinazohusika kwa mujibu 
wa sera na sheria zinazotumika, Wizara ya 
Sheria na Katiba 

Muda wa kati 

 

02 Kukamilisha maandalizi ya Mkakati 
Usalama wa Baharini. (Rejea 4.5) 

wa Kitaifa wa Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi Muda mfupi 

 

03 Kituo cha Kubadilishana Taarifa kitafanya kazi chini ya 
Kituo cha Operesheni na Uokozi wa Majini (MRCC) Dar 
es Salaam. (Rejea 4.2) 

Shirika 
(TASAC) 

la Wakala wa Meli Tanzania Muda mfupi 

 

04 Ofisi ya Waziri Mkuu kutenga fedha katika bajeti kwa 
ajili ya ununuzi wa mafuta kwa shughuli za wakala 
zinazohusiana na kukabiliana na shughuli haramu za 
baharini na taasisi husika kuchangia bajeti ya mafuta. 
(Rejea 4.3) 

Ofisi ya Makamu wa Rais, TPA, TASAC, 
DSFA, TRA, TFS, DCEA 

Muda mfupi 

 

05 Kununua Vifaa vya Uendeshaji: 

(a) Kamera, Mfumo wa dharura wa mawasiano na 
Usalama wa Bahari Ulimwenguni (GMDSS), 
Kituo cha Redio, Zana za Picha za Uendeshaji 
za Kawaida (COP). 

(b) Gari lisiokuwa na rubani (UAV - Drone), Magari 
na Ndege, Mfumo wa Kitambulisho Kiotomatiki 
(AIS), mfumo wa Data & utunzaji. 

(c) Boti za Doria, Vipuri vya Helikopta, Mikataba ya 
huduma za Matengenezo. 

Vyombo vya usalama vinavyohusika na 
utekelezaji wa Mwongozo wa Kitaifa wa 
Uratibu wa Kukabiliana na Shughuli Haramu 
za Baharini katika Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, TASAC (MRCC). 

Muda 
mrefu 

wa kati na 

 

06 Kuanzisha Kituo cha Uratibu na 
Shughuli za Majini Ndani ya Nchi. 

Uendeshaji wa Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa, 
Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi na 
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi. 

Muda mrefu 

 

07 Kutenga fedha kwa ajili ya gharama za utekelezaji 
katika bajeti ya Serikali. (Kumb.5.1) 

Ofisi ya Waziri Mkuu na Wizara ya Fedha na 
Mipango 

Muda mfupi 
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08 Kuratibu na kufanya mazoezi ya pamoja ya nadharia na 

vitendo. (Rejea 4.4) 

Ofisi ya Waziri Mkuu na mashirika mengine 

yanayohusika 

Muda mfupi 

 

09 Kufanya Shughuli za Pamoja. (Rejea 4.3) Wakala zote za Utekelezaji Muda mfupi 
 

10 Kuandaa Kanuni na Taratibu za Uendeshaji wa kufanya 

shughuli za pamoja. (Rejea 4.3) 

Kamati 

(NMSC) 

ya Taifa ya Usalama Baharini Muda mfupi 

 

11 Kuandaa Kanuni na taratibu za Uendeshaji na kufanya 

mazoezi na wadau wa bahari mbalimbali. (Rejea 4.4) 

Ofisi ya Waziri Mkuu na mashirika mengine 

yanayohusika 

Muda mfupi 

 

12 Kuandaa Kanuni na Taratibu za Uendeshaji ambazo 

zinasimamia utoaji wa taarifa kwenye Kituo cha 

Kubadilishana Taarifa (ISC). (Rejea aya.5.3.1 (iii)) 

Ofisi ya Waziri Mkuu na mashirika mengine 

yanayohusika 

Muda mfupi 

 

13 Kuandaa Kanuni na Taratibu za Uendeshaji wa 

Ufuatiliaji, Tathmini na Mapitio ya Mfumo wa Mwongozo 

wa Taifa wa Uratibu wa Kukabiliana na Shughuli 

Haramu za Baharini katika Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. (Rejea aya.6.3) 

NMSC Muda mfupi 

 

14 Kuweka mahitaji ya kujitathmini 

vinavyoshiriki ili kupima mafanikio 

mwongozo. (Rejea aya.5.2) 

kwa vyombo 

ya malengo ya 

NMSC Muda mfupi 

 

15 Kuandaa mipango ya awali ya kujiandaa na kukabiliana 

na shughuli haramu za baharini na kuhakikisha kuwa 

taarifa za kijasusi zinapokelewa na Kituo cha 
Kubadilishana habari. (Rejea aya.5.3.1) 

Ofisi ya Waziri Mkuu na mashirika mengine 

yanayohusika 

Muda mfupi 

 

16 Kuandaa taratibu za kupata taarifa za jumla kwenye 

taarifa ya ukaguzi. (Rejea aya.6.2) 

NMSC Muda mfupi 

 

17 Kuandaa taratibu za upatikanaji wa mafuta kwa wakati 

kwa vyombo husika vinavyofanya kazi. (Rejea aya.4.3) 

Ofisi ya Waziri Mkuu na mashirika mengine 

yanayohusika 

Muda mfupi 

 



 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 



 

 


